
MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA DESEMBA, 2017 NA 
MWELEKEO WA JANUARI, 2018  
  
Dondoo za Januari, 2018  
Taarifa hii inatoa muhtasari wa hali ya viashiria vya hali ya hewa na 
mwenendo wa mvua katika mwezi wa Desemba, 2017 na mwelekeo wa 
viashiria na hali ya mvua kwa mwezi Januari, 2018 nchini. 
 
a) Maeneo mengi ya nchi yameendelea kupata mvua za ‘Vuli’ na ‘Msimu’, 

hata hivyo maeneo ya Nyanda za juu kaskazini mashariki na kati mwa 
nchi hususani mkoa wa Dodoma yamekuwa na mtawanyiko hafifu sana 
wa mvua. 
 

b) Ukanda wa mvua (ITCZ), unatarajiwa kuendelea kusogea kuelekea 
maeneo ya kusini, hivyo kusababisha vipindi vya upungufu wa mvua 
katika maeneo ya kusini mwa nchi. Maeneo ya Pwani ya kaskazini 
pamoja na Nyanda za juu kaskazini mashariki yanatarajiwa kuwa na 
uwezekano mdogo wa mvua za nje ya msimu. 

 
 

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA DESEMBA, 
2017 NA MATAZAMIO KWA MWEZI JANUARI, 2018.   
 
 

1.1 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA 
DESEMBA, 2017 
  
Vipindi vichache vya mvua kubwa vimeripotiwa katika kipindi cha mwezi 
Desemba, 2017 katika baadhi ya maeneo ya Kibondo, Zanzibar, 
Matangatuani, Pemba, Bukoba, Mahenge na Songea. Hata hivyo maeneo ya 
Pwani ya kusini (Naliendele na Mtwara) yameongoza kwa kuripoti mvua 
nyingi zaidi.  
 
 
2.0 MATAZAMIO JANUARI, 2018   
  
2.1 MIFUMO YA HALI YA HEWA  
Maeneo ya kati ya Kitropiki ya bahari ya Pasifiki yanatarajiwa kuendelea 
kuwa na joto la bahari la chini ya wastani na joto la bahari la wastani katika 
eneo la kusini magharibi mwa bahari ya Hindi linatarajiwa. Hali hii 
inatarajiwa kuendelea kupunguza mvua hususan katika maeneo ya Pwani ya 
kaskazini. Hali ya joto la bahari la wastani hadi chini ya wastani eneo la 
pwani ya Angola, inatarajiwa kuendelea kuleta upepo wenye unyevunyevu 
kutoka magharibi kuelekea katika maeneo ya magharibi mwa nchi, hivyo 
kusababisha mvua na ngurumo katika baadhi ya maeneo. 



Ukanda wa mvua (ITCZ), unaendelea kusogea kuelekea maeneo ya kusini, 
hivyo kusababisha upungufu wa mvua katika maeneo kusini pamoja na 
Pwani ya kusini. 
 
2.2 MWELEKEO WA MVUA KWA MWEZI JANUARI, 2018  
 
Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, maeneo ya 
kaskazini mwa mkoa wa Morogoro pamoja na visiwa vya Unguja na 
Pemba):   Kunatarajiwa kuwa na uwezekano mdogo wa vipindi vichache vya 
mvua za nje ya msimu. 
 
Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na 
Manyara): Maeneo haya yanatarajiwa kuwa makavu kwa ujumla, hata hivyo 
kuna uwezekano mdogo wa kuwa na mvua za nje ya msimu. 
 
Kanda ya ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, 
Mara na Simiyu): Vipindi vichache vya mvua na ngurumo vinatarajiwa 
katika maeneo machache. 
 
Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):  Vipindi 
kadhaa vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. 
 
Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida): Vipindi kadhaa vya mvua na 
ngurumo vinatarajiwa katika maeneo machache.  
 
Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Njombe, Iringa, Mbeya 
pamoja na maeneo ya kusini mwa mkoa wa Morogoro): 
 
 Vipindi vingi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. 
 
Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): Vipindi kadhaa vya mvua na 
ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. 
 
Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma): Vipindi kadhaa vya mvua na 
ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. 
 
Imetolewa na; MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA 


