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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA   
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO   

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA   

    

UTABIRI WA MVUA ZA MSIMU  

(NOVEMBA, 2018 – APRILI, 2019) 
 

 
 

Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2018 hadi Aprili, 2019).   
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Dondoo muhimu za mvua za Msimu (Novemba, 2018 – Aprili, 2019)   

Taarifa hii inatoa uchambuzi wa mwenendo wa mifumo ya hali ya hewa na mwelekeo wa 
mvua za Msimu kwa maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua (kanda ya magharibi, kati, 
nyanda za juu kusini magharibi, kusini mwa nchi, ukanda wa pwani ya kusini pamoja na 
maeneo yaliyoko kusini mwa mkoa wa Morogoro) katika kipindi cha miezi ya Novemba, 
2018 hadi Aprili, 2019. Aidha, taarifa hii inatoa mrejeo wa mvua za Vuli katika maeneo ya 
Ukanda wa Ziwa Victoria, pwani ya kaskazini na Nyanda za Juu Kaskazini-mashariki. 
Ushauri na tahadhari umetolewa kwa wadau wa sekta mbali mbali wanaotumia taarifa za 
hali ya hewa katika utekelezaji wa majukumu yao kama vile Kilimo na Usalama wa 
Chakula, Mifugo na Wanyamapori, Maliasili na Utalii, Uchukuzi na Mawasiliano, Nishati na 
Maji, Mamlaka za Miji, Afya pamoja na Menejimenti za Maafa. Muhtasari wa mwelekeo wa 
mvua hizo na athari zake ni kama ifuatavyo: 

 
a) Mwelekeo wa mvua za Msimu kwa maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa 

mwaka:    
(i) Mvua zinatarajiwa kuwa za juu ya wastani hadi wastani katika maeneo mengi ya 

mikoa ya Dodoma, Singida, Tabora, Mbeya, Njombe, Iringa, Ruvuma, kusini mwa 
mkoa wa Morogoro, Lindi na Mtwara. Kwa upande mwingine maeneo ya mikoa ya 
Kigoma, Katavi, Rukwa na Songwe yanatarajiwa kupata mvua za wastani hadi juu ya 
wastani. 

   
(ii) Vipindi vingi vya mvua vinatarajiwa katika nusu ya kwanza ya msimu wa NDJFMA, 

2018/19, nusu ya pili ya msimu mvua inatarajiwa kupungua.  
 

(iii) Mvua zinatarajiwa kuanza katika wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2018 
katika mikoa ya Kigoma na Katavi na wiki ya tatu na ya nne katika maeneo mengine 
yaliyosalia. Mvua zinatarajiwa kuisha katika wiki ya nne ya mwezi Aprili, 2019 
katika maeneo mengi yanayopata msimu mmoja wa mvua.   

    

b) Athari na ushauri  

(i) Matukio ya vipindi vifupi vya mvua kubwa yanaweza kupelekea maji kutuama na 
kusababisha mafuriko.   

  

(ii) Milipuko ya magonjwa inaweza kujitokeza hususan katika maeneo yenye 
miundombinu hafifu ya maji taka katika maeneo ya miji na maeneo yenye upungufu 
wa maji safi na salama.  

   

(iii) Hali ya unyevunyevu ardhini inatarajiwa kuwa ya kuridhisha katika maeneo mengi. 

Hata hivyo, vipindi vya ukavu, hususan katika mwezi Disemba, 2018 na Februari, 

2019 vinaweza kusababisha kupungua kwa unyevunyevu ardhini hasa katika maeneo 

ya kati ya nchi. 
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I.  MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU  

Kutokana na mifumo ya hali ya hewa inayotarajiwa (kama ilivyoelezwa katika kipengele II 

cha taarifa hii), mvua za juu ya wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi yanayopata 

msimu mmoja wa mvua kwa mwaka, maeneo yaliyosalia (Mikoa ya Kigoma, Katavi, Rukwa 

na Songwe) yanatarajiwa kupata mvua za wastani hadi juu ya wastani. Hata hivyo, vipindi 

vingi vya mvua vinatarajiwa katika nusu ya kwanza ya msimu wa NDJFMA 2018/19 

kutokana na uwezekano wa uwepo wa upepo kutoka magharibi. Upepo huu unatarajiwa 

kubeba unyevunyevu kutoka misitu ya Kongo. Kipindi cha nusu ya pili cha msimu, mvua 

zinatarajiwa kupungua kutokana na joto la bahari sehemu ya kati ya bahari ya hindi 

kuendelea kuongezeka.  

Mvua za Msimu ni mahususi katika maeneo ya magharibi mwa nchi, kanda ya kati, nyanda 

za juu kusini magharibi, kusini mwa nchi, ukanda wa pwani ya kusini pamoja na maeneo ya 

kusini mwa mkoa wa Morogoro. Maeneo haya yanapata msimu mmoja wa mvua kwa 

mwaka, unaoanza mwezi Novemba hadi Aprili ya mwaka unaofuata. Maelezo ya kina juu 

ya mwelekeo wa mvua hizo za msimu ni kama ifuatavyo:   

i. Kanda ya Magharibi: (Mikoa ya Kigoma, Tabora, Katavi na Rukwa):   

Katika kipindi cha NDJFMA 2018/19 mvua za juu ya wastani hadi wastani zinatarajiwa 

katika mkoa wa Tabora. Aidha, mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika 

mikoa ya Kigoma, Katavi na Rukwa. Mvua hizi zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya 

kwanza na ya pili ya mwezi Novemba, 2018 katika mikoa ya Kigoma na Katavi, baadae 

kutawanyika katika mikoa ya Rukwa na Tabora ifikapo wiki ya tatu na ya nne ya mwezi 

Novemba, 2018 na zinatarajiwa kuisha wiki ya nne ya mwezi Aprili, 2019.    

ii. Kanda ya Kati: (Mikoa ya Singida na Dodoma):   

Mvua katika maeneo haya zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya tatu na ya nne ya mwezi 

Novemba, 2018. Maeneo haya yanatarajiwa kupata mvua za juu ya wastani hadi wastani 

katika kipindi cha NDJFMA 2018/19.  Mvua zinatarajiwa kuisha kati ya wiki ya kwanza 

na ya pili ya mwezi Aprili, 2019.   
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iii. Nyanda za juu kusini magharibi na maeneo ya kusini mwa nchi (Mikoa ya Songwe,   

Mbeya, Iringa, Njombe, Ruvuma pamoja na maeneo ya kusini mwa mkoa wa Morogoro):   

Mvua zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Novemba, 2018 na 

zinatarajiwa kuwa za wastani hadi juu ya wastani katika maeneo mengi kwa  kipindi cha 

NDJFMA, 2018/19.  

Mvua zinatarajiwa kuisha kati ya wiki ya nne ya mwezi Aprili, 2019 na wiki ya kwanza ya 

mwezi Mei, 2019.  

iv. Pwani ya kusini: (Mikoa ya Lindi na Mtwara):   

Mvua zinatarajiwa kuanza kati ya wiki ya tatu na ya nne ya mwezi Novemba, 2018 na 

zinatarajiwa kuwa za juu ya wastani hadi wastani katika maeneo mengi katika kipindi 

cha miezi ya Novemba, 2018 hadi Januari, 2019.   

Kipindi cha miezi ya Februari hadi Aprili, 2019 mvua zinatarajiwa kuwa za wastani katika 

maeneo mengi na zinatarajiwa kuisha katika wiki ya nne ya mwezi Aprili, 2019 na wiki ya 

kwanza ya mwezi Mei, 2019.  

  

Ramani 1:  Kushoto: Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2018 –Aprili, 2019) na Kulia: 

Wastani wa muda mrefu wa mvua za Msimu (1981 -2010).   

Izingatiwe kuwa matukio ya vipindi vifupi vya mvua kubwa yanaweza kujitokeza hata 

katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za wastani.   
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II. MIFUMO YA HALI YA HEWA    

Hali ya joto la juu ya wastani inaonekana magharibi mwa Bahari ya Hindi na eneo la Ikweta 

la Bahari ya Pasifiki, joto katika eneo la Ikweta la Bahari ya Pasifiki linatarajiwa kuendelea 

kuwepo katika kipindi cha Novemba, 2018 –Aprili, 2019. Kwa upande mwingine hali ya joto 

katika Bahari ya Hindi inatarajiwa kuongezeka. Joto zaidi linatarajiwa maeneo ya kati ya 

Bahari ya hindi na kuendelea kusambaa kuelekea eneo la mashariki.  Pwani ya Somali 

inatarajiwa kuwa na joto la wastani hadi juu ya wastani. 

Kwa upande mwingine eneo la Pwani ya Angola linatarajiwa kuwa na joto la chini ya 

wastani katika kipindi cha miezi ya Novemba, 2018 hadi Aprili, 2019.  

Uwezekano wa kuwepo kwa vimbunga kusini magharibi mwa Bahari ya Hindi unatarajiwa 

kusababisha upepo wenye unyevunyevu kutoka misitu ya Kongo kuelekea nchini. Hali hii 

inatarajiwa kuongeza unyevunyevu katika baadhi ya maeneo ya nchi yanayopata msimu 

mmoja wa mvua.   

III. ATHARI NA USHAURI 

Kilimo, Mifugo, Uvuvi na Wanyamapori 

Katika kipindi cha mvua za ‘Msimu’ (Novemba hadi Aprili) 2018/19 hali ya unyevunyevu 

wa udongo kwa ustawi wa mazao na upatikanaji wa chakula cha samaki vinatarajiwa 

kuimarika katika maeneo mengi. 

Hata hivyo, mazao yasiyohitaji maji mengi, kama vile mahindi, maharage na mtama, 

yanaweza kuathiriwa na hali ya unyevunyevu wa kupitiliza na maji kutuama. Aidha, 

magonjwa ya wanyama na uharibifu wa miundombinu ya kilimo na ile ya kufugia samaki 

vinaweza kujitokeza kutokana na mvua za juu ya wastani zinazotarajiwa katika maeneo 

hayo. Kwa upande mwingine, malisho na upatikanaji wa maji kwa ajili ya mifugo na 

wanyama pori vinatarajiwa kuwa vya kuridhisha katika maeneo mengi. 

Teknolojia ya uvunaji maji ya mvua iimarishwe ili kukidhi mahitaji ya maji katika kipindi 

cha baadae. Pamoja na ushauri huu watumiaji wa taarifa za hali ya hewa wanashauriwa 

kupata ushauri zaidi kutoka kwa wataalam wa sekta husika ikiwemo maafisa ugani. 
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Nishati, Madini na Maji 

Kutokana mvua za juu ya wastani hadi wastani zinazotarajiwa katika maeneo mengi, 

ongezeko la maji katika mabwawa, mfano Mtera, itanufaika na ongezeko la maji kwa ajili ya 

uzalishaji wa umeme. Hata hivyo, sekta husika inashauriwa kuimarisha miundo mbinu ya 

usambazaji wa umeme ili kupunguza uwezekano wa athari zinazoweza kujitokeza. 

Kwa upande wa sekta ya madini, wachimbaji, hususani wale wadogowadogo 

wanashauriwa kuwa makini kwani ongezeko la maji katika udongo linaweza kusababisha 

mmomonyoko wa ardhi au maji kujaa kwenye mashimo. Wataalam katika sekta ya madini 

wanashauriwa kuchukua hatua stahiki zikiwemo za kupunguza hasara kwa kuimarisha 

migodi 

Upatikanaji wa maji kwa ajili ya umwagiliaji, matumizi ya nyumbani na uzalishaji umeme 

unatarajiwa kuwa mzuri; wakazi wa kandokando ya mito yenye historia ya kujaa na kuleta 

mafuriko wachukue tahadhari mapema wakishirikiana na taasisi husika za serikali na za 

kijamii. 

 

Mamlaka za miji  

Kutokana na vipindi vya mvua kubwa vinavyotarajiwa kujitokeza Mamlaka za miji na Jiji 

zinashauriwa kuchukua hatua stahiki kuhakikisha kuwa mifumo na njia za kupitisha maji 

zinafanya kazi katika kiwango cha kutosha ili kuepusha maji kutuama na kusababisha 

mafuriko na uharibifu wa miundombinu, upotevu wa maisha na mali. 

 

Afya  

Mvua za Msimu zinazotarajiwa zinaweza kusabibisha milipuko ya magonjwa kama vile 

maleria, hivyo sekta ya Afya inashauriwa kuchukua hatua stahiki ikiwa pamoja na kutibu 

maji ya kunywa, kuzuia na kuharibu mazalia ya mbu, kudumisha usafi wa mazingira. 

Msisitizo unatolewa kwa Mamlaka husika kuhamasisha wananchi kuhusu ujenzi, 

uimarishaji na matumizi ya vyoo bora pamoja na matumizi ya vyandarua, madawa ya kinga 

na hatua nyingine stahiki ili kupunguza athari zinazoweza kujitokeza. 
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Menejimenti ya Maafa 

Katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za juu ya wastani hadi wastani, inashauriwa 

taarifa zitolewe kwa wakazi wa maeneo ya mabondeni, karibu na mito, na yale ya 

tambarare, kupitia ngazi zinazohusika kama vile Makatibu Tawala na Kamati za maafa za 

Mkoa na Wilaya. Kamati zinashauriwa kufanyia maandalizi ikiwemo kutafuta rasilimali na 

kutenga bajeti za kukabiliana na maafa yanayoweza kujitokeza. Aidha, taasisi, kampuni za 

ujenzi na usafirishaji pamoja na wadau wengine wanashauriwa kujiandaa kuchukua hatua 

za dharura iwapo kutatokea uharibifu wa miundombinu ili kupunguza athari na hasara 

zinazoweza kutokea. Kwa upande mwingine, katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua 

za wastani hadi juu ya wastani, wananchi na wadau wengine wanashauriwa kuendelea na 

shughuli za kiuchumi na kijamii kama kawaida; hata hivyo, wanasisitizwa kujiandaa na 

madhara yanayoweza kujitokeza kutokana na mvua hizi, hasa wale wanaokaa maeneo 

hatarishi. 

 

Vyombo vya habari  

Vyombo vya habari vinashauriwa kufuatilia, kupata na kusambaza taarifa sahihi za mienendo 

ya hali ya hewa kutoka Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA) na kutumia wataalam wa 

sekta husika katika kuandaa na kufikisha taarifa za masuala mtambuka ya hali ya hewa kwa 

jamii. Ni wajibu wa vyombo vya habari kutafuta na kutumia ushauri wa kisekta kutoka kwa 

watoa taarifa wa sekta mbalimbali zinazotumia taarifa za hali ya hewa ili kuujulisha umma 

athari za kisekta. Aidha, vyombo vya habari vinashauriwa kuandaa na kusambaza makala za 

kitaaluma zenye lengo la kuhabarisha jamii juu ya matumizi sahihi ya utabiri uliotolewa. 

 

Mamlaka ya Hali ya hewa Tanzania (TMA) inawashauri watumiaji wote wa taarifa za hali ya 

hewa ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, mamlaka za wanyama pori, sekta za maji na 

afya kuendelea kufuatilia na kutumia ushauri wa kitaalam katika shughuli zao za kila siku. 
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Zingatio: Mwelekeo wa mvua uliotolewa hapa umezingatia zaidi kipindi cha msimu na 

hali ya mvua katika maeneo makubwa. Hivyo, viashiria vinavyochangia mwenendo wa 

mifumo ya hali ya hewa na mabadiliko ya muda mfupi katika maeneo madogo 

utazingatiwa katika uchambuzi wa utabiri wa muda wa kati na mfupi. Watumiaji wa 

taarifa za utabiri huu wanashauriwa pia kufuatilia tabiri za saa 24, siku 10 pamoja na za 

mwezi kama zinavyotolewa na Mamlaka ya hali ya Hewa Tanzania.   

IV. MREJEO WA MVUA ZA VULI, 2018 

Mvua za Vuli zinazoendelea katika maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua kwa 

mwaka zilianza mwezi Septemba, hususani katika maeneo machache ya Ukanda wa Ziwa 

Victoria na yale ya pwani ya Kaskazini. Mtawanyiko wa mvua hizi bado ni hafifu katika 

maeneo mengi. Kwa upande wa Nyanda za Juu Kaskazini-mashariki, mvua bado 

hazijaanza. Hali hii imetokana na joto la bahari kuendelea kuwa juu ya wastani katika pwani 

ya nchi ya Somalia na kupelekea unyevunyevu kuwa hafifu katika nchi yetu, hususani 

katika maeneo ya pwani ya Kaskazini na yale ya Nyanda za Juu Kaskazini-mashariki. 

Mvua katika maeneo ya Ukanda wa Ziwa Victoria zinatarajiwa kuendelea vizuri katika 

kipindi kilichobakia cha msimu. Katika maeneo ya pwani ya Kaskazini, mtawanyiko wa 

mvua unatarajiwa kuanza kuimarika katika wiki ya nne ya mwezi Oktoba na kuendelea 

vizuri katika mwezi Novemba, 2018. Kwa upande wa Nyanda za Juu Kaskazini-mashariki, 

mvua zinatarajiwa kuanza kuelekea mwishoni mwa mwezi Oktoba na kuimarika katika 

mwezi Novemba, 2018. Hata hivyo, kuna uwezekano mkubwa wa kuwa na mvua chache 

katika mwezi Disemba, 2018 katika maeneo mengi ya pwani ya Kaskazini na Nyanda za Juu 

Kaskazini-mashariki.  Hivyo wakulima wanaendelea kushauriwa kufuatilia utabiri wa siku 

kumi (10) na kupata ushauri kwa Maafisa Ugani. 

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania itaendelea kufuatilia mwenendo wa mifumo ya hali ya hewa na 

kutoa taarifa za mwelekeo wa mvua nchini kila inapobidi.   

  

Imetolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania:   

   

Dkt. Agnes L. Kijazi   
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MKURUGENZI MKUU  
  Imetolewa: 18 OKTOBA, 2018 
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